ਜੇ ਓਮਰੀਕੋਨ ਤਾਂ ਬਚਣਾ ਤਾਂ ਅੱਜ ਤੋਂ ਹੀ ਕਰਨ ਲੱਗ ਜਾਓ ਇਹ ਕੰਮ-ਪੂਰੇ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਕਦੇ ਨੀ ਹੁੰਦਾ ਓਮਰੀਕੋਨ

ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਤੀਜੀ ਲਹਿਰ ਨੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਦਿੱਲੀ ਤੇ ਮੁੰਬਈ ਵਰਗੇ ਮਹਾਨਗਰਾਂ ‘ਚ ਨਵੇਂ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਓਮੀਕ੍ਰੋਨ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧ ਰਹੇ ਹਨ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਇਸ ਵਾਇਰਸ ਨਾਲ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਜੰਗ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਦੇ ਵਧਦੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਘਰਾਂ, ਦਫਤਰਾਂ ਤੇ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਨੂੰ ਸੈਨੇਟਾਈਜ਼ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਘਰ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਨਿਕਲਦੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਤਾ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ ਘਰ ਦੀ ਸਵੱਛਤਾ ਕਿੰਨੀ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਘਰ ਦੀ ਸਫ਼ਾਈ ਲਈ ਸਹੀ ਤਰੀਕਾ ਅਪਣਾਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਜੋ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਨੂੰ ਘਰ ਆਉਣ ਤੋਂ ਰੋਕਿਆ ਜਾ ਸਕੇ। ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਤੇ ਹੋਰ ਕੀਟਾਣੂਆਂ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ ਸਫਾਈ ਦਾ ਸਹੀ ਤਰੀਕਾ ਦੱਸ ਰਹੇ ਹਾਂ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹਨਾਂ ਸੁਝਾਵਾਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

1- ਦਰਵਾਜ਼ੇ, ਖਿੜਕੀਆਂ ਤੇ ਮੇਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਸਾਫ ਕਰੀਏ- ਕਰੋਨਾ ਦੇ ਦੌਰ ਦੌਰਾਨ ਵਾਇਰਸ ਨੂੰ ਘਰ ਤੋਂ ਦੂਰ ਰੱਖਣ ਲਈ ਘਰ ਦੇ ਦਰਵਾਜ਼ੇ, ਖਿੜਕੀਆਂ, ਮੇਜ਼, ਸਵਿਚ ਬੋਰਡ, ਸਿੰਕ ਤੇ ਦਰਵਾਜ਼ੇ ਦੇ ਹੈਂਡਲ ਨੂੰ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਸਾਫ਼ ਕਰਨਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਤੁਸੀਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਸਾਫ਼ ਕਰਨ ਲਈ ਡਾਇਸੋਲਿਊਸ਼ਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰੋ। ਇਸ ਨੂੰ ਤੁਸੀਂ ਘਰ ‘ਚ ਵੀ ਬਣਾ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਘੋਲਣ ਲਈ 1 ਚਮਚ ਡੈਟੋਲ ਜਾਂ 1 ਚਮਚ ਲਾਇਸੋਲ ਨੂੰ 1 ਮਗ ਪਾਣੀ ‘ਚ ਮਿਲਾ ਕੇ ਮਿਲਾਓ। ਹੁਣ ਇਸ ਤੋਂ ਹਰ ਚੀਜ਼ ਨੂੰ ਸਾਫ਼ ਕਰੋ।

2- ਘਰ ਦੇ ਫਰਸ਼ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਸਾਫ ਕਰਨਾ ਹੈ- ਤੁਹਾਨੂੰ ਨਿਯਮਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਘਰ ਦੀ ਸਫਾਈ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਫਰਸ਼ ਉਤੇ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਪੋਚਾ ਲਾਓ। ਘਰ ਵਿੱਚ ਫਰਸ਼ ਸਭ ਤੋਂ ਗੰਦਾ ਹੈ। ਬਾਹਰੋਂ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਜੁੱਤੀਆਂ ਜਾਂ ਸੈਂਡਲ ਪਾ ਕੇ ਅੰਦਰ ਆਉਂਦੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਫਰਸ਼ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਸੰਪਰਕ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਫਰਸ਼ ਨੂੰ ਸਾਫ਼ ਕਰਨ ਲਈ ਸਾਦੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਬਜਾਏ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਲਾਈਸੋਲ ਜਾਂ ਫਿਨਾਇਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰੋ। ਇਹ ਕੀਟਾਣੂਆਂ ਤੇ ਵਾਇਰਸਾਂ ਨੂੰ ਮਾਰਦਾ ਹੈ।

3- ਗਲੀਚਿਆਂ ਤੇ ਪਰਦਿਆਂ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਸਾਫ ਕਰੀਏ- ਘਰ ਦੇ ਕਾਰਪੇਟ ਤੇ ਪਰਦੇ ਵੀ ਗੰਦੇ ਹੁੰਦੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਸਫ਼ਾਈ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਇੱਥੇ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਜਮ੍ਹਾਂ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਘਰ ਨੂੰ ਵਾਇਰਸ ਤੇ ਕੀਟਾਣੂਆਂ ਤੋਂ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਕਾਰਪੈਟ ਤੇ ਪਰਦਿਆਂ ਨੂੰ ਜ਼ਰੂਰ ਸਾਫ਼ ਕਰੋ। ਤੁਸੀਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਾਬਣ ਵਾਲੇ ਪਾਣੀ ਨਾਲ ਸਾਫ਼ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਗਰਮ ਪਾਣੀ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਇਹ ਹੋਰ ਵੀ ਵਧੀਆ ਹੈ। ਸਾਫ਼ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਧੁੱਪ ਵਿਚ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸੁਕਾਓ।

4- ਹੱਥਾਂ ਦੀ ਸਫਾਈ ਕਿਵੇਂ ਕਰੀਏ- ਕੋਰੋਨਾ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਹੱਥਾਂ ਦੀ ਸਫਾਈ ਦਾ ਵੀ ਬਹੁਤ ਧਿਆਨ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਘਰ ਦੀ ਸਫ਼ਾਈ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਦਸਤਾਨੇ ਪਾਓ ਜਾਂ ਸਫ਼ਾਈ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਲਗਭਗ 20 ਸਕਿੰਟਾਂ ਤੱਕ ਸਾਬਣ ਨਾਲ ਹੱਥਾਂ ਨੂੰ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਧੋਵੋ। ਕਰੋਨਾ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਹੱਥ ਧੋਦੇ ਰਹਿਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਹੱਥ ਨਹੀਂ ਧੋ ਸਕਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਯਕੀਨੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਹੈਂਡ ਸੈਨੀਟਾਈਜ਼ੇਸ਼ਨ ਕਰੋ।

5- ਕੂੜਾ ਚੁੱਕਣ ਵਿੱਚ ਕੀ ਸਾਵਧਾਨੀਆਂ ਵਰਤਣੀਆਂ ਚਾਹੀਦੀਆਂ ਹਨ- ਡਸਟਬਿਨ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਜਦੋਂ ਵੀ ਤੁਸੀਂ ਡਸਟਬਿਨ ਨੂੰ ਛੂਹੋ, ਆਪਣੇ ਹੱਥਾਂ ਨੂੰ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਾਫ਼ ਕਰਨਾ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਓ। ਡਸਟਬਿਨ ਨੂੰ ਖਾਲੀ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਦਸਤਾਨੇ ਪਹਿਨੋ। ਕੂੜੇ ਨੂੰ ਛੂਹਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੱਥਾਂ ਨੂੰ ਸਾਬਣ ਨਾਲ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਧੋਵੋ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.