ਹਾਰਟ ਅਟੈਕ ਆਉਣ ਤੋਂ 3 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਸਰੀਰ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਇਹ ਸੰਕੇਤ-ਜਲਦੀ ਤੋਂ ਜਲਦੀ ਦੇਖਲੋ

ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਦਿਲ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਕਾਰਨ ਹਰ ਸਾਲ ਕਈ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ‘ਚ ਦਿਲ ਦੇ ਦੌਰੇ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲਦੇ ਹਨ। ਗੈਰ-ਸਿਹਤਮੰਦ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ ਅਤੇ ਤੇਲਯੁਕਤ ਭੋਜਨ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਦਿਲ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਇਸ ਬਿਮਾਰੀ ਨੂੰ ਪਛਾਣ ਲਿਆ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਜਾਨ ਬਚਾਈ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ।

3 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਪਤਾ ਲੱਗੇਗਾ ਹਾਰਟ ਅਟੈਕ ਆਵੇਗਾ ਜਾਂ ਨਹੀਂ – ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਹੈਰਾਨੀਜਨਕ ਖੋਜ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਨਵੀਂ ਤਕਨੀਕ ਕਾਰਨ ਤੁਹਾਨੂੰ 3 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਪਤਾ ਲੱਗ ਜਾਵੇਗਾ ਕਿ ਤੁਹਾਡੇ ਦਿਲ ਦਾ ਦੌਰਾ ਪੈਣ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਕਿੰਨਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਟੈਸਟ ਤੋਂ ਉਪਲਬਧ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸ ਨਵੇਂ ਟੈਸਟ ਨਾਲ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਨਾਲ ਹੋਣ ਵਾਲੀਆਂ ਮੌਤਾਂ ਕਾਫੀ ਹੱਦ ਤੱਕ ਘੱਟ ਹੋ ਜਾਣਗੀਆਂ।

ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਤਾ ਲੱਗੇਗਾ ਕਿ ਦਿਲ ਦੇ ਦੌਰੇ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਕਿੰਨਾ ਹੈ – ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਦਿਲ ਦੇ ਦੌਰੇ ਦੇ ਪੁਰਾਣੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੇ ਸੀ-ਰਿਐਕਟਿਵ ਪ੍ਰੋਟੀਨ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸੋਜ ਮਿਲੀ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਟਰੌਪੋਨਿਨ ਦਾ ਮਿਆਰੀ ਟੈਸਟ ਵੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਟ੍ਰੋਪੋਨਿਨ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਪ੍ਰੋਟੀਨ ਹੈ ਜੋ ਦਿਲ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾਉਣ ‘ਤੇ ਖੂਨ ਵਿੱਚੋਂ ਨਿਕਲਦਾ ਹੈ।

ਖੋਜ ਮੁਤਾਬਕ ਇਹ ਟੈਸਟ 2.5 ਲੱਖ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ‘ਤੇ ਕੀਤੇ ਗਏ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਸੀਆਰਪੀ ਪੱਧਰ ਉੱਚਾ ਸੀ ਅਤੇ ਟ੍ਰੋਪੋਨਾਨ ਲਈ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਟੈਸਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ 3 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਮੌਤ ਦਾ ਜੋਖਮ ਲਗਭਗ 35 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਸੀ। ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਅਨੁਸਾਰ ਜੇਕਰ ਸਹੀ ਸਮੇਂ ‘ਤੇ ਨਿਗਰਾਨੀ ਰੱਖੀ ਜਾਵੇ ਅਤੇ ਐਂਟੀ-ਇਨਫਲੇਮੇਟਰੀ ਦਵਾਈਆਂ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਚਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।ਇੰਪੀਰੀਅਲ ਕਾਲਜ ਲੰਡਨ ਦੇ ਡਾਕਟਰ ਰਾਮਜੀ ਖਮੀਜ਼ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਟੈਸਟ ਦਾ ਪਤਾ ਉਦੋਂ ਲੱਗਾ ਜਦੋਂ ਦੂਜੇ ਟੈਸਟ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਕਮਜ਼ੋਰ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚ ਇਸ ਦੇ ਖ਼ਤਰੇ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਸੀ।

ਖਤਰਾ 43 ਫੀਸਦੀ ਤੱਕ ਘੱਟ ਜਾਵੇਗਾ – ਖੋਜ ਨੂੰ ਫੰਡ ਦੇਣ ਵਾਲੇ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਹਾਰਟ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਦੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਜੇਮਸ ਲੀਪਰ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਡਾਕਟਰਾਂ ਦੀ ਮੈਡੀਕਲ ਕਿੱਟ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਬੇਮਿਸਾਲ ਸਾਧਨ ਸਾਬਤ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਕ ਅਧਿਐਨ ਮੁਤਾਬਕ ਦਿਨ ਵਿਚ ਲਗਭਗ 4 ਘੰਟੇ ਸਰਗਰਮ ਰਹਿਣ ਨਾਲ ਦਿਲ ਦੀਆਂ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਖਤਰਾ 43 ਫੀਸਦੀ ਤੱਕ ਘੱਟ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਦਿਲ ਦੇ ਦੌਰੇ ਦੇ ਲੱਛਣ – ਅਮਰੀਕਾ ਸਥਿਤ ਸੈਂਟਰ ਫਾਰ ਡਿਜ਼ੀਜ਼ ਕੰਟਰੋਲ ਐਂਡ ਪ੍ਰੀਵੈਂਸ਼ਨ ਨੇ ਹਾਰਟ ਅਟੈਕ ਦੇ ਲੱਛਣਾਂ ਬਾਰੇ ਕੁਝ ਜਾਣਕਾਰੀ ਸਾਂਝੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਮੁਤਾਬਕ ਛਾਤੀ ‘ਚ ਦਰਦ ਜਾਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਤਕਲੀਫ ਇਸ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਲੱਛਣ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕਮਜ਼ੋਰੀ, ਗਲੇ, ਕਮਰ ਜਾਂ ਜਬਾੜੇ ‘ਚ ਦਰਦ ਹੋਣਾ ਵੀ ਇਸ ਬੀਮਾਰੀ ਦੀ ਨਿਸ਼ਾਨੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਮੋਢੇ ‘ਚ ਬੇਅਰਾਮੀ ਜਾਂ ਦਰਦ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਚੌਕਸ ਰਹਿਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.