ਕੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਵੀ ਹੈ ਉਂਗਲਾਂ ਫੜ੍ਹਨ ਦੀ ਬੁਰੀ ਆਦਤ? ਸਾਵਧਾਨ ਰਹੋ, ਜਾਣੋ ਇਸਦੇ ਨੁਕਸਾਨ

‘ਚਤਕ-ਚਤਕ’ ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਧੁਨੀ ਹੈ ਜੋ ਹਰ ਸਮੇਂ ਕਿਸੇ ਨਾ ਕਿਸੇ ਵਿਅਕਤੀ ਵੱਲੋਂ ਆਉਂਦੀ ਹੈ। ਉਹ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਆਪਣੀਆਂ ਉਂਗਲਾਂ ਚੱਟ ਕੇ ਇਸ ਆਵਾਜ਼ ਨੂੰ ਕੱਢਦਾ ਹੈ। ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਹਰ ਵਾਰ ਆਪਣੀ ਉਂਗਲਾਂ ਨੂੰ ਚੱਟਣ ਦੀ ਬਹੁਤ ਭੈੜੀ ਆਦਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਉਹ ਪਹਿਲਾਂ ਤਾਂ ਮਜ਼ੇ ਲਈ ਅਜਿਹਾ ਕਰਦੇ ਹਨ ਪਰ ਫਿਰ ਪਤਾ ਨਹੀਂ ਕਦੋਂ ਇਹ ਆਦਤ ਬਣ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਜਦੋਂ ਅਸੀਂ ਆਪਣੀਆਂ ਉਂਗਲਾਂ ਮਾਰਦੇ ਹਾਂ ਤਾਂ ਘਰ ਦੇ ਬਜ਼ੁਰਗ ਸਾਨੂੰ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਵਰਜਦੇ ਹਨ। ਉਹ ਇਸ ਪਿੱਛੇ ਅੰਧਵਿਸ਼ਵਾਸ ਅਤੇ ਧਾਰਮਿਕ ਕਾਰਨ ਦੱਸਦਾ ਹੈ। ਜਿਵੇਂ ਉਂਗਲਾਂ ਵੱਢਣ ਨਾਲ ਕੁਝ ਮਾੜਾ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ, ਘਰ ਬਰਬਾਦ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ, ਅਸ਼ੁੱਭ ਹੈ, ਆਦਿ। ਹੁਣ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਗੱਲਾਂ ‘ਤੇ ਯਕੀਨ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ ਪਰ ਵਿਗਿਆਨਕ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਤੋਂ ਵੀ ਉਂਗਲਾਂ ਫੜ੍ਹਨਾ ਸਿਹਤ ਦੇ ਲਿਹਾਜ਼ ਨਾਲ ਠੀਕ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਹ ਕਈ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਸੱਦਾ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।

 

ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹੋ ਕਿ ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੀਆਂ ਉਂਗਲਾਂ ਨੂੰ ਖਿੱਚਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਆਵਾਜ਼ ਕਿਉਂ ਆਉਂਦੀ ਹੈ? ਦਰਅਸਲ, ਸਰੀਰ ਦੇ ਸਾਰੇ ਜੋੜਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਤਰਲ ਪਦਾਰਥ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਅਸੀਂ ਆਪਣੀਆਂ ਉਂਗਲਾਂ ਨੂੰ ਕਲੰਕ ਕਰਦੇ ਹਾਂ, ਤਾਂ ਇਹਨਾਂ ਜੋੜਾਂ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਮੌਜੂਦ ਤਰਲ ਵਿੱਚੋਂ ਗੈਸ ਨਿਕਲਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਅੰਦਰ ਗੈਸ ਦੇ ਬੁਲਬੁਲੇ ਫਟ ​​ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਉਂਗਲਾਂ ‘ਤੇ ਕਲਿੱਕ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਆਵਾਜ਼ ਆਉਣੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਕੁਝ ਖਾਸ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ, ਜੋੜ ਆਪਣੇ ਆਪ ਆਵਾਜ਼ ਬਣਾਉਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੰਦਾ ਹੈ. ਇਹ ਉਦੋਂ ਵਾਪਰਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਅਚਾਨਕ ਤਿੱਖੀ ਹਰਕਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਉਂਗਲਾਂ ਕੱਟਣ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ
ਸਿਹਤ ਮਾਹਿਰਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਉਂਗਲਾਂ ਨੂੰ ਚੱਟਣ ਨਾਲ ਗਠੀਏ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਅਜਿਹਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਡੀਆਂ ਉਂਗਲਾਂ ‘ਚ ਦਰਦ ਅਤੇ ਸੋਜ ਵਰਗੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਉਂਗਲਾਂ ਨੂੰ ਚੱਟਣ ਨਾਲ ਹੱਥਾਂ ਦੀ ਪਕੜ ਦੀ ਤਾਕਤ ‘ਤੇ ਵੀ ਮਾੜਾ ਅਸਰ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਤੁਹਾਨੂੰ ਹੱਡੀਆਂ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਹੋਰ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ।

ਕਈ ਵਾਰ ਉਂਗਲਾਂ ਫੜ੍ਹਨ ਨਾਲ ਕੋਈ ਵੱਡੀ ਸਮੱਸਿਆ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ। ਪਰ ਲੋਕ ਸਮੇਂ-ਸਮੇਂ ‘ਤੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਫਿਰ ਇਸ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਆਦਤ ਬਣਾ ਲੈਂਦੇ ਹਨ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਜਦੋਂ ਇਹ ਆਦਤ ਬਣ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਹ ਦਿਨ ਵਿੱਚ ਕਈ ਵਾਰ ਆਪਣੀਆਂ ਉਂਗਲਾਂ ਨੂੰ ਚੱਟਦੇ ਹਨ। ਇੱਥੋਂ ਹੀ ਅਸਲੀ ਮੁਸੀਬਤ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਇਕ ਹੋਰ ਧਿਆਨ ਦੇਣ ਵਾਲੀ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੀਆਂ ਉਂਗਲਾਂ ਨੂੰ ਚੂੰਡੀ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਦਰਦ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਕਦੇ-ਕਦੇ ਚੂੰਡੀ ਨਾ ਲਗਾਓ। ਨਹੀਂ ਤਾਂ, ਗਠੀਏ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਹੋਰ ਵਧ ਜਾਵੇਗਾ। ਜੇ ਦਰਦ ਨਾ ਹੋਵੇ, ਤਾਂ ਕਈ ਵਾਰ ਉਂਗਲਾਂ ਨੂੰ ਚੁੰਮਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ.

Leave a Reply

Your email address will not be published.