ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਭਾਂਡੇ ‘ਚ ਛੁਪਿਆ ਹੈ ਤੁਹਾਡੀ ਸਿਹਤ ਦਾ ਰਾਜ਼, ਖਾਣਾ ਬਣਾ ਕੇ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰੋ ਇਹ ਫਾਇਦੇ

ਉਮੀਦ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਸਾਰਿਆਂ ਨੇ ਆਪਣੀਆਂ ਦਾਦੀਆਂ ਤੋਂ ਸੁਣਿਆ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਪੁਰਾਣੇ ਸਮਿਆਂ ਵਿੱਚ ਲੋਕ ਖਾਣਾ ਬਣਾਉਣ ਅਤੇ ਪਰੋਸਣ ਲਈ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਭਾਂਡਿਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਸਨ। ਪਰ ਸਮੇਂ ਦੇ ਬੀਤਣ ਨਾਲ ਇਹ ਪਰੰਪਰਾ ਵੀ ਕਿਤੇ ਗੁਆਚ ਗਈ। ਜੀ ਹਾਂ, ਅੱਜ ਰਸੋਈ ਵਿੱਚ ਰੱਖੇ ਬਰਤਨਾਂ ਦੀ ਥਾਂ ਸਟੀਲ ਅਤੇ ਐਲੂਮੀਨੀਅਮ ਦੇ ਭਾਂਡਿਆਂ ਨੇ ਲੈ ਲਈ ਹੈ। ਪਰ ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹੋ ਕਿ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਬਰਤਨ ‘ਚ ਪਕਾਇਆ ਅਤੇ ਖਾਧਾ ਖਾਣਾ ਸਿਹਤ ਦੇ ਲਿਹਾਜ਼ ਨਾਲ ਬਹੁਤ ਵਧੀਆ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਨਹੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਆਓ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਭਾਂਡੇ ਵਿੱਚ ਪਕਾਉਣ ਅਤੇ ਖਾਣ ਦੇ ਕੀ ਫਾਇਦੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਭਾਂਡੇ ਵਿੱਚ ਪਕਾਉਣ ਨਾਲ ਭੋਜਨ ਵਿੱਚ ਆਇਰਨ, ਫਾਸਫੋਰਸ, ਕੈਲਸ਼ੀਅਮ ਅਤੇ ਮੈਗਨੀਸ਼ੀਅਮ ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਪਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਸਰੀਰ ਲਈ ਬਹੁਤ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਬਰਤਨ ਦੇ ਛੋਟੇ-ਛੋਟੇ ਛੇਕ ਅੱਗ ਅਤੇ ਨਮੀ ਨੂੰ ਬਰਾਬਰ ਘੁੰਮਣ ਦਿੰਦੇ ਹਨ।

ਇਸ ਕਾਰਨ ਭੋਜਨ ਦੇ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤ ਬਚੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਭਾਂਡਿਆਂ ਵਿੱਚ ਤੇਲ ਦੀ ਘੱਟ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਭਾਂਡਿਆਂ ਵਿੱਚ ਖਾਣਾ ਸਵਾਦਿਸ਼ਟ ਬਣ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਭਾਂਡਿਆਂ ਵਿਚ ਖਾਣਾ ਪਕਾਉਣ ਨਾਲ ਪੌਸ਼ਟਿਕਤਾ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਭੋਜਨ ਦਾ ਸੁਆਦ ਵੀ ਵਧਦਾ ਹੈ। ਬਦਹਜ਼ਮੀ ਅਤੇ ਗੈਸ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਤਾਂ ਦੂਰ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਨਾਲ ਹੀ ਕਬਜ਼ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਤੋਂ ਵੀ ਰਾਹਤ ਮਿਲਦੀ ਹੈ।

ਧਿਆਨ ਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਐਲੂਮੀਨੀਅਮ, ਲੋਹੇ ਦੇ ਭਾਂਡਿਆਂ ਵਿੱਚ ਖਾਣਾ ਬਣਾਉਣ ਸਮੇਂ ਬਹੁਤ ਵਾਰੀ ਖਾਣਾ ਸੜ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾਲ ਹੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਕਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜੋ ਬੇਸ਼ੱਕ ਪਚਣ ਵਿੱਚ ਆਸਾਨ ਹੈ ਪਰ ਸਵਾਦ ਅਤੇ ਪੋਸ਼ਣ ਵਿੱਚ ਜ਼ੀਰੋ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਪਰ ਭੋਜਨ ਨੂੰ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਘੜੇ ਵਿੱਚ ਘੱਟ ਅੱਗ ‘ਤੇ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪਕਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਖਾਣਾ ਪਕਾਉਣ ਲਈ ਪਿੱਤਲ, ਪਿੱਤਲ ਦੇ ਭਾਂਡਿਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ਵਿਚ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਭੋਜਨ ਦਾ ਪੋਸ਼ਣ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜਦਕਿ ਹੁਣ ਜੇਕਰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਥਾਂ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਭਾਂਡਿਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਭੋਜਨ ਦਾ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਪੋਸ਼ਣ ਇਸ ਵਿਚ ਹੀ ਰਹਿ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜੋ ਸਾਡੀ ਸਿਹਤ ਲਈ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹਨ।

ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਨਾਨ-ਸਟਿੱਕ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ ਸਟੀਲ, ਲੋਹੇ ਅਤੇ ਐਲੂਮੀਨੀਅਮ ਦੇ ਭਾਂਡਿਆਂ ਵਿੱਚ ਖਾਣਾ ਪਕਾਉਣ ਸਮੇਂ ਤੇਲ ਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਭੋਜਨ ਅਤੇ ਮਸਾਲੇ ਹੇਠਾਂ ਤੱਕ ਨਾ ਚਿਪਕ ਜਾਣ, ਜਦੋਂਕਿ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਬਰਤਨਾਂ ਵਿੱਚ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ ਕਿਉਂਕਿ ਭੋਜਨ ਘੜੇ ਨਾਲ ਚਿਪਕ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤੁਹਾਨੂੰ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪਤਾ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਤੇਲ ਅਤੇ ਮਸਾਲਿਆਂ ਦੀ ਘੱਟ ਵਰਤੋਂ ਸਿਹਤ ਲਈ ਕਿੰਨਾ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੈ।

ਹਾਲਾਂਕਿ ਭੋਜਨ ਨੂੰ ਗਰਮ ਕਰਕੇ ਹੀ ਖਾਣ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਪਰ ਇਸ ਨੂੰ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਗਰਮ ਕਰਨ ਨਾਲ ਭੋਜਨ ਦੇ ਸਵਾਦ ‘ਚ ਵੀ ਫਰਕ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਪਰ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਭਾਂਡੇ ਵਿੱਚ ਭੋਜਨ ਪਕਾਓ, ਤਾਂ ਭੋਜਨ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਗਰਮ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ।

ਚਾਹ ਭਾਵੇਂ ਕੁਲਹੜ ਚਾਹ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਹਾਂਡੀ ਬਿਰਯਾਨੀ, ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਦੇ ਸਵਾਦ ਤੋਂ ਜਾਣੂ ਹੋਵੋਗੇ। ਅੱਜ ਵੀ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤੇ ਘਰਾਂ ਵਿੱਚ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਬਰਤਨਾਂ ਵਿੱਚ ਖਾਣਾ ਪਕਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਖਾਧਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਉੱਥੇ ਸਵਾਦ ਵਿੱਚ ਵੀ ਬਹੁਤ ਅੰਤਰ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਸੁਆਦ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਬੂ ਨੂੰ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖਣ ਲਈ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਬਰਤਨ ਵਿੱਚ ਭੋਜਨ ਪਕਾਓ।

ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਬਰਤਨ ‘ਚ ਖਾਣਾ ਪਕਾਉਣ ਦੇ ਕਈ ਫਾਇਦੇ ਹਨ। ਜਿਸਦਾ ਇੱਕ ਫਾਇਦਾ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਭਾਂਡੇ ਵਿੱਚ ਭੋਜਨ ਪਕਾਉਣ ਨਾਲ ਭੋਜਨ ਦਾ pH ਮੁੱਲ ਬਰਕਰਾਰ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕਈ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਬਚਦਾ ਹੈ।

ਖਾਣਾ ਪਕਾਉਣ ਵਿੱਚ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਬਰਤਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਿਵੇਂ ਕਰੀਏ …

ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਬਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਘਰ ਵਿੱਚ ਮਿੱਟੀ ਦਾ ਘੜਾ ਖਰੀਦਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਖਾਣ ਵਾਲੇ ਤੇਲ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦਾ ਤੇਲ, ਰਿਫਾਇੰਡ ਆਦਿ ਲਗਾਓ ਅਤੇ ਘੜੇ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ-ਚੌਥਾਈ ਪਾਣੀ ਰੱਖੋ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭਾਂਡੇ ਨੂੰ ਘੱਟ ਅੱਗ ‘ਤੇ ਰੱਖੋ ਅਤੇ ਢੱਕ ਕੇ ਰੱਖੋ। 2-3 ਘੰਟੇ ਪਕਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਸ ਨੂੰ ਉਤਾਰ ਕੇ ਠੰਡਾ ਹੋਣ ਦਿਓ। ਇਹ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਘੜੇ ਨੂੰ ਸਖ਼ਤ ਅਤੇ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਬਣਾ ਦੇਵੇਗਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਘੜੇ ਵਿੱਚ ਲੀਕੇਜ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ ਮਿੱਟੀ ਦੀ ਬਦਬੂ ਵੀ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ। ਭਾਂਡੇ ਵਿਚ ਖਾਣਾ ਪਕਾਉਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਇਸ ਨੂੰ ਪਾਣੀ ਵਿਚ ਡੁਬੋ ਦਿਓ ਅਤੇ 15-20 ਮਿੰਟ ਲਈ ਰੱਖੋ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗਿੱਲੇ ਭਾਂਡੇ ਨੂੰ ਸੁਕਾ ਕੇ ਉਸ ਵਿਚ ਖਾਣਾ ਪਕਾਓ ਅਤੇ ਸੁਆਦ ਦਾ ਆਨੰਦ ਲਓ। ਉਮੀਦ ਹੈ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਸਿਹਤਮੰਦ ਕਹਾਣੀ ਪਸੰਦ ਆਵੇਗੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.