ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ‘ਚ ਸ਼ੌਕ ਨਾਲ ਖਾਂਦੇ ਹੋ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ, ਤਾਂ ਧਿਆਨ ਰੱਖੋ, ਡਰਾਉਣ ਵਾਲਾ ਹੈ ਇਸ ਦਾ ਸੱਚ

ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਹਰ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਖਾਣ-ਪੀਣ ਦਾ ਸ਼ੌਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇੱਥੋਂ ਦੇ ਲੋਕ ਬਹੁਤ ਚਲਾਕ ਹਨ। ਤੁਸੀਂ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਪਕਵਾਨ ਲੱਭ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਪਰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰਿਆਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਲਗਭਗ ਹਰ ਭਾਰਤੀ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਖੁਰਾਕ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਇੱਥੇ ਸਦਾਬਹਾਰ ਰੋਟੀ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ। ਜਦੋਂ ਵੀ ਅਸੀਂ ਕੋਈ ਵੀ ਸਬਜ਼ੀ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਾਂ ਤਾਂ ਉਸ ਨਾਲ ਰੋਟੀ ਜ਼ਰੂਰ ਬਣਦੀ ਹੈ। ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਲੋਕ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਕਣਕ ਦੀ ਤਵਾ ਰੋਟੀ ਖਾਂਦੇ ਹਨ। ਪਰ ਇਹ ਰੋਟੀ ਵੀ ਕਈ ਕਿਸਮਾਂ ਵਿੱਚ ਮਿਲਦੀ ਹੈ। ਜਿਵੇਂ ਬਾਜਰੇ ਦੀ ਰੋਟੀ, ਮਿੱਸੀ ਦੀ ਰੋਟੀ, ਜਵਾਰ ਦੀ ਰੋਟੀ, ਮੱਕੀ ਦੀ ਰੋਟੀ, ਨਾਨ ਅਤੇ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਆਦਿ।

ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਇਹ ਹੋਟਲਾਂ ਵਿੱਚ ਹਰ ਕਿਸੇ ਦੀ ਪਸੰਦੀਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਵੀ ਕੋਈ ਹੋਟਲ ਵਿਚ ਖਾਣਾ ਖਾਣ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਗਰਮ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਹੀ ਮਿਲਦੀ ਹੈ। ਮੱਖਣ ਵਿੱਚ ਡੁਬੋਈ ਹੋਈ ਇਹ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਹਰ ਸਬਜ਼ੀ ਦੇ ਨਾਲ ਬਹੁਤ ਸੁਆਦ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀਆਂ ਤੰਦੂਰ ਵਿੱਚ ਪਕਾਈਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਕੋਲਿਆਂ ਦੀ ਮਹਿਕ ਆਉਂਦੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਇਸ ਦਾ ਸਵਾਦ ਵੀ ਬਹੁਤ ਸੁਆਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਕਈ ਵਾਰ ਹੋਟਲਾਂ ਵਿੱਚ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਬੜੇ ਚਾਅ ਨਾਲ ਖਾਧੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਪਰ ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹੋ ਇਸ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਦੀ ਸੱਚਾਈ?

ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਦੀ ਸੱਚਾਈ ਜਾਣਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜੋ ਅਸੀਂ ਸਾਰੇ ਬੜੇ ਚਾਅ ਨਾਲ ਖਾਂਦੇ ਹਾਂ, ਤੁਸੀਂ ਸਿਰਫ਼ ਤਵਾ ਰੋਟੀ ਹੀ ਖਾਣਾ ਪਸੰਦ ਕਰੋਗੇ। ਇਹ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਤੁਹਾਡੀ ਸਿਹਤ ਲਈ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਸਗੋਂ ਇਸ ਨੂੰ ਖਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਕਈ ਨੁਕਸਾਨ ਝੱਲਣੇ ਪੈਂਦੇ ਹਨ। ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਦੇ ਖਰਾਬ ਹੋਣ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ ਇਸ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਦਾ ਤਰੀਕਾ ਹੈ। ਤੰਦੂਰ ਦੀਆਂ ਰੋਟੀਆਂ ਹਰ ਮਕਸਦ ਦੇ ਆਟੇ ਤੋਂ ਬਣੀਆਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਅਸੀਂ ਲਗਾਤਾਰ ਮੈਦੇ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਦੇ ਰਹੀਏ ਤਾਂ ਕਈ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਸਾਨੂੰ ਘੇਰ ਲੈਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਵਿੱਚ 110 ਤੋਂ 150 ਕੈਲੋਰੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਇਸ ਨੂੰ ਘੱਟ ਤੋਂ ਘੱਟ ਖਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਖਾਣ ਨਾਲ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਕਈ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਨੂੰ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਖਾਣ ਨਾਲ ਵੀ ਇਹ ਤੁਹਾਡੀ ਜਾਨ ਦਾ ਦੁਸ਼ਮਣ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਤਾਂ ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਦੇਰੀ ਦੇ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ।

ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਸ਼ੂਗਰ ਵਧਾਉਂਦੀ ਹੈ

ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਸਾਰੇ ਮਕਸਦ ਵਾਲੇ ਆਟੇ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਆਟਾ ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਦੇ ਸ਼ੂਗਰ ਲੈਵਲ ਨੂੰ ਵਧਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਇਸ ਆਟੇ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਗਲਾਈਸੈਮਿਕ ਇੰਡੈਕਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਸ਼ੂਗਰ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਵੱਧ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਜਦੋਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸ਼ੂਗਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਹੋਰ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਘੇਰ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਸ਼ੂਗਰ ਦੇ ਮਰੀਜ਼ ਹੋ ਤਾਂ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਹਰ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਖਾਓ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਸਿਹਤਮੰਦ ਲੋਕ ਵੀ ਇਸ ਨੂੰ ਘੱਟ ਤੋਂ ਘੱਟ ਖਾਂਦੇ ਹਨ।

ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਦਿਲ ਦੇ ਰੋਗਾਂ ਨੂੰ ਵਧਾਉਂਦੀ ਹੈ
ਬੇਕਡ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਵਿੱਚ ਸਾਰੇ ਮਕਸਦ ਦਾ ਆਟਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਤੁਹਾਡੇ ਦਿਲ ਲਈ ਵੀ ਸਿਹਤਮੰਦ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੇਵਨ ਤੁਹਾਡੇ ਦਿਲ ਲਈ ਨੁਕਸਾਨਦੇਹ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਖਾਣ ਨਾਲ ਦਿਲ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਵੱਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਦਿਲ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਵਾਲੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਨਹੀਂ ਖਾਣੀ ਚਾਹੀਦੀ।

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਖਾਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਕਣਕ ਤੋਂ ਬਣੀ ਤੰਦੂਰੀ ਰੋਟੀ ਖਾ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਹੋਟਲਾਂ ‘ਚ ਇਸ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਸਿਰਫ ਮੈਦਾ ਹੀ ਵਰਤਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.